Join Our WhatsApp Group


You Cannot Download this book untill you login but you can read it .


Login Register

satar kallo na malama, bayani zakiyi mani wanene wannan mutumen wai wani Sir Saleem ko?"

Ta faɗa cikin gyara zama, har yanzu fuskar ta a ɗaure take.


"Malamin mu ne, shi ne wanda maganar ahi take akai na"

Na faɗa mata kai tsaye nima, ba tare da damuwar komai ba, jin zata kawo mani wata magana daban kuma.


"Bamu san da zancen ba mu, kin dai san ba'a nema kan nema ko?kuma kinsan babu kyau me yasa zakiyi haka? Me yasa zaki kula wani bayan kinsan akwai wanda ke son ki tin tini?

Da mamaki na kuma kallon ta. " Wa kenan?" na tambayeta nima ina mai ɗan ɗaure fuska.

Ba shayin komai tace mani "Ya Ameen ɗinmu, na dai san duk nagartar shi wannan ɗin bai kai Yayan namu ba, kuma kin sani wallahi saidai in wulaƙanci kika shirya yi mana, duka yanzu shi wannan ɗin watan ku nawa tare dashi? Da har zaki wani ce maganar shi na akan ki? Yaushe akayi haka kuma?..... "


Katse ta nayi da cewa


" Shi yayan naku ne bai samu shiga ba, beside ma bana tunanin miskilan ci zai bar shi yin soyayya, balle har ya soni, bayan ni dake mun sani sarai irin tulun ƴan matan da ke cewa suna sonshi masu aji da kyau, bai soau ba ma balle ni? Kada ku yaudari kanku mana please"

Da mamaki Hafsat ɗin ke bina, yaushe na sauya har haka? Kodai soyayyar Wancen ta rufe mani ido, saidai duk da ba ganin shi tayi ba, Tasan har ga Allah da wuya ya iya zarta ɗan uwan nata.


Suhan yaushe kim zama haka?mu a haka muka gani muka ce muna so, kuma ba tin yanzu ba Ya Ameen ya shigo da buƙatar auren ki, tin lokacin da akace mu fidda mazajen aure, shi kuma ya ce ke yake so, wallahi kiji na rantse"

Da mamaki na ɗaga ina kallon fuskar Hafsat ɗin da take cike da gaskiya da kuma ƙwarin guiwa.

Ɗan ware idanu nayi akan ta ina mai cewa "Hafsat ya she kika zama ƴar campaign haka ne ban sani ba?"


"Suhan ba maganar Campaign, ki yadda dani, kowa ya san fa Ya Ameen na sonki har ranshi, kawai dai bayyanawa ne baya son yi, gudun ja maku matsala a wancen karon, kuma lokacin bikin namu, kowa ya shaida haka, kawai dai su Dad ne suka ce ya bar maganar zuwa wani lokaci"


Ta faɗa tana mai kamo hannuwa na duka gami da marairaice mani, ta koma kalar tausayi harda wani karyar da kai gefe.

Zare hannuwa na nayi cikin wani tashin hankalin, ina mai sauka daga bisa gadon na shiga takawa a hankali Uwa ga jikin tagar.

Hannu na sanya gami da yaye dukkanin labulen da ya sha ƙawa jikin tagar zuwa gefe, wata sanssanyar iska ce ta kaɗa ni a fuska, bansan lokacin da na shiga sauke numfashi da ajiyar zuciya ba a hankali,a hankali.

Itama Hafsat ɗin, tasowa tayi daƙyal tana mai dafa kafaɗu na a hankali ta shiga cewa "please Suhan ki amince damu, ki bamu wani yanki a cikin damar ki, insha Allah zaki faɗa da bakinki cewa babu wanda ya iya nuna soyayya sama damu please"


Na buɗe baki ne da niyyar in ce mata wani abu, sai muka jiyo hayaniya ana shigowa sashen namu, ga dukkan alamu dai an gama walimar ne, da yake yau zasu tattara su wuce Gidan Alhaji Auwalu, zuwa gobe su wuce Katsinar.


Juyawa nayi a hankali ba tare da nace mata komai ba, na shige toilet ɗin, haɗi da kunna fanfon sink na shiga watsa ma fuska ta ruwa, ko zan farfaɗo daga dogon suman mamakin da na tafi.

Itama ganin hakan, a hankali ta shiga cira ƙafa tana mai barin ɗakin nawa, zuciyar ta Ƙunshe da abubuwa, tayi ma kanta alƙawarin taimaka ma Ya Ameen ɗin wajen kafa kanshi ga Suhan ɗin, tinda ta kula shi yana yin soyayyar tashi ce take haka, ga kuma miskilanci da rashin ba soyayyar muhimmanci.


*********


Ina zaune gefen gado, har yanzu maganar Hafsat ɗin baya bar cikin zuciya ta ba, ga shi ina ta tunanin to wai zaman ne zanyi a cikin gidan ne? Me zan tsinta banda tashin hankali? Kawai gobe in wuce in komawa ta school kawai, saidai wata zuciyar na tunatas dani cewa "Hakan zaki tafi ƙibar umman ki a cikin irin wannan halin?"


"Huh" na faɗa a hankali ina mai fesar da isa daga baki na, gami da ɗan girgiza kai na a hankali ina mai cewa "Ai haka ta zaɓa, ban da yanda zanyi da ita"

Turo ƙofar akayi aka shigo, Hajiya Zainab ce gaba, sai Hafsat dake binta a baya, tana cira ƙafa daƙyar.

Tashi nayi tsaye saboda girmamawa, har saida ta zauna gefen gadon.

Ga mamaki na, kamo hannu na tayi ta zaunar dani gefen ta.

Sai kuma tayi ma Hafsat alama da ta zauna.

Tini jini na ya tsinke ya fara gudu, kar dai ace Hafsat ɗin taje ta faɗ ambata wata kalma ne akan maganar da mukayi da ita yanzu, duk da nasan ba halin ta bane ba.

Katae mani zancen zucin da nake Naji tayi wurin cewa


"Suhana mun gama komai zamu tafi gida yanzu, saidai ina son inja hankalin ki kaman yanda naja na Umman ki, kuyi ta haƙuri dai, auren nan muƙaddari ne, kuma muna fatan Alkhairi ne insha Allah, naga kina kuka ɗazu akan Abunda Kubra tayi, to ina so ki sani, insha Allah itama zata koma kan hanya mafi daidai, zata gane zuwan Maryama gidan nan alkhairi ne, kuyi ta haƙuri da duk abunda zaku gani, insha Allahu mai wucewa ne, kada ku biye mata duk Abunda zata yi Nidai ina mai daɗa ƙara jan hankalin ku akan haƙurin nan"

Tana mai gama faɗar haka ta miƙe, haɗi da cema Hafsat "Taso muje Hafsat"

Miƙewa tayi, ba tare da ta ko kalli inda nake zaune ba itama, ga dukkan alamu taji haushin abunda nayi mata ɗazu kenan, na ƙin amsa ma maganar Ya Ameen da nayi, aikau ta gaji ta sauko wallahi, ni ina ni ina bala'n hajiya Kubra? Ai da sai ta sanya mashi ta tsire mu a cikin gidan.

Haka suka fice ina kallon su, a hankali a hankali na jiyo sautin hayaniyar na raguwa, har zuwa lokacin da naji gidan ya sake ɗaukar tsit.

Zamewa nayi a bisa gadon na kwanta rigingine, hannuwa na kaf dasu nayi amfani wajen tallafe kan nawa.


Ƙarfe shidda daidai Umman tawa tayi sallama a ɗakin nawa.

Ta sake wanka tayi shar abubta, sai walwali takeyi kaman ta fara amarcin ne.

Janye idona nayi akan ta, ina mai tashi zaune haɗi da gaida ta.

Kai zaune tayi gefen gadon tana mai amsa mani gaisuwar da nayi mata, sai kuma ta buƙaci in natsu da zamuyi magana.

Hankali na duka da natsuwa ta na tattara akan ta, ina mai wasa da hannuwa na, fuska ta har yanzu jajur take saboda tunani da kukan da nasha bayan tafiyar su Hafsat, har yanzu zuciya ta ta gaza natsuwa ko amsar wannan auren da zamu iya kiran shi na ƙaddara akan mahaifiyar tawa.

Ga wani zancen kuma da yake neman kunno mani kai ya dagula mani lissafin a, Ya Ameen ɗin namiji ne har da rabi, ya zarce mace ɗiya mace ta kalle shi ta ƙi amsa tayin soyayyar tashi, ko da ya faɗa mani ban kai da gasgata ba, sai gashi ɗazu Hafsat ɗin na ƙara tabbatar mani, na tabbata ba zata taɓa yiman ƙarya ba, kenan in haka ne, Al'ameen ɗin shine na farko da ya fara bijiro da maganar auren nawa kenan? Gabaki ɗaya zuciya ta ta cunkushe, a ma'auni ɗaya nake aza Ya Ameen ɗin, da Sir Salim, saidai na gaza banbance wanda yafi nauyi daga cikin su.

Muruar Umma na tsinkaya lokaci guda tana mai cewa


"Suhan tunanin me kike yi ne?"

Da mamaki nake kallon Umman tawa, kirana da Suhan da tayi kai tsaye yau, hakan ce ta sanya ni maida hankali na akan ta.

"Nasan har yanzu ba wai kin amince da aure na bane, kuma nasan zaki dinga yi mani wani kallo na daban, wala alla kema ki ambata ni da mai kwaɗayi ko mai son abun duniya, ko wadda ta shigo gidan Alhaji Mustapha da wata manufa ne, Amman ina so ki sani duk ba haka bane, zamana a gidan nan yana daga cikin ɓari na ƙaddara ta da kuma ke tin bayan aurena na mahaifin naki, da ƙaddarar da ta sanya ya rasu, da ƙaddarar da ta sanya nabar gidan namu da kuma ƙaddarar da ta sanya na haife ki a ƙauye, da ƙaddarar da ta sanya ni zama a gidan nan a karo na farko a matsayin ƴar aiki, duk kuwa da ba aikin ne takamaimai zamana a wancen lokacin ba, sai gashi ƙaddarar ta juye ta zama wata aba daban a yanzu. Zan ja hankalin ki ne akan haƙuri, ki bani haɗin kai, inaso ki sani nan ba da jimawa ba, zaki san ko ke wacece, zaki san ko ji wacece, Amman ina so ki sanya zakiyi zama ne anan gidan, zaman haƙuri da dukkanin Abunda zai je ya dawo, ko me kika gani ki kauda idanun ki, ke ba wadda ta cencenci wulaƙanci bace ga dukkan wani mutum dake rayuwa a ƙarƙashin rufin gidan nan bace. To saidai akwai wani abu ɗaya. Muhammad Al'ameen, kada ki kuskura in sake ganin ki dashi tsaye ko kuna magana, wannan alaƙar na datse ta, indai ba kina so wani sabon abu ya kuma bijirowa bane nan gaba, kwanaki mahaifin shi sunzo sun same ni akan maganar auren ki dashi, to saidai ban bada dama ba, saboda wasu dalilai na, inaso ki sani, mahaifiyar shi ba zata taɓa lamuncewa ba, kina da mai sonki da gaskiya shine Saleem, na bada dama ya turo mahaifn shi a koda yaushe ne, Amman maganar Al'ameen ban yarda da ita ba, bana kuma jin zan yarda da ita koda anan gaba ne kuwa."



Cikin matsanancin furgici na ɗago ina mai kallon Umman tawa, to saidai ba bakin yi mata magana a yanzu, yanda nake jin zuciya ta na halbawa, ga kuma wani irin abu dake taso mani cen ƙarƙashin zuciyar tawa.

Ina ji ina kallo ta miƙe, har ta fice ɗakin ban iya ce mata komai ba, bana da wannan ƙwarin guiwar, bana da wannan zarafin.

Hawaye na sulalowa a saman fuskn tawa, da bansan ko na menene ba, Nidai nasan bana jin komai dangane da Ya Ameen ɗin, to saidai kukan ne nakeyi? Gashi umman t a mani albishirin zanin ko ni ɗin wacece, kuma ta faɗa man ni ba wulaƙantatta baceba, to mi ya sanya ni kuka? Minene na damuwar kaina?

Tattara dukkanin kayan makaranta ta na shiga yi, ba zan zauna a gidan ba ma, balle har in shiga wani hali na ɓacin rai, saidai wani ɓangaren na zuciya ta, Ya Ameen shine mutumin da yayi mani kaka gida a cikin ilahirin zuciyar ba tare da na san dalili ba. Ya Allah ka dafa mani a al'amari na, ya Allah ka dubi maraici na, ya Allah ka tallafa mani a kowanne yanayi.


*************


Kaman an masu mutuwa, gabaki ɗaya ilahirin hankalin su baya cikin jikin nasu, Mom kuwa kaman zata fashe, sai faman jinjiga ƙafa da takeyi tana daga zaune, Su Hajiya Sa'a tuni suka fice suka bar gidan, ba yanda ba suyi ba da ita, akan ta saurare su, amman fir taƙi ko kula su, sai kai komo takeyi, da ta gaji ne ta koma ta zauna.

Gashi tin ɗazu taje kiran Al'ameen ɗin yaƙi ɗaga wayar, me yake nufi ne? Saudat ta aika akan taje ta gano mata ko yana ɗaki, zuwa tayi ta tadda baya lafiya, komawa tayi ta sanar da Mom ɗin tasu, Amman saboda bala'i da yanda take ganin hadda hannun shi akan wannan cin amanar da akayi mata ya hana ta ko taje ta gano shi, jira ma takeyi ya samu sauƙi ta huce haushn ta akan shi. Shi yanzu har ya zaɓi ƴan aiki akan ta? Ashe duk ƙaunar da suke ma juna ta tashi a banza, ya fifita ƴar aiki da ɗiyar ta akan ita da ta zuƙunna ta haife shi..


*****


Ƙarfe huɗu Ya Ameen ɗin ya farka, da salati ɗauke a bakin shi, sai kuma ya ɗaga hannun shi da ƙarin ruwan ya ƙare Bilal ya cire mashi Amman bai zare canula ɗin ba, bisa kanshi ya ɗora shi yana mai dafe kanshi haɗi da ƙoƙarin tashi zaune.

Bilal dake zaune gefe yana latsa system ne ya taimaka mashi ya zauna, yaji daɗin ganin jikin abokin nashi da ƙarfi ba kaman ɗazu ba.


"Ina Mom?"

Abunda ya fara faɗa kenan.

"Tana part ɗinta" Bilal ɗin ya bashi ansa.

"Zanje in ganta Bilal"

"Nooo Friend, yanzu tana cikin wani hali, ka bari sai ta huce sannan, ba zaka taɓa fita ba a wurin ta, zata ga kaman da kai aka haɗa baki, masalan ma da baka sanar da ita ba"

"Bilal bana jin daɗin Abunda takeyi a cikin taron mutane....."


"Dr. Yace ka daina tunanin komai friend, zaka jawo ma kanka wata matsalar ta daban, ka bari sai zuwa dare muje mu same ta"

Komawa yayi ya kwanta ba tare da ya kuma cewa komai ba. Saii kuma ya tashi a daddafe ya shige toilet ya ɗauro alwala duba da yayi lokacin an kammala sallah.

Bayan ya kammala ne ya koma ya zauna gefen gadon, yaji sauƙi sosai, masalan ma wannan sallar da ya ƙara yi.

Tashi yayi gami da cire kayan nashi ya sanya bathroob ya shige toilet haɗi da sake yo wanka.

Bilal dai bai ce mashi komai ba, sai a aikin shi da ya cigaba da yi, wanda wata kwangila ce Federal Goverment ta basu aproval akan ta, shine suke ta faman aiki a kanta.


Shiryawa yayi cikin ƙananan kaya, samfurin ƙasar Holand, kayan sun amshe shi matuƙa, sai agogo da turare da ya fesa.

Fuskar nan tashi fayau, kaman wanda ya shekara yana ciwo, baƙin sajen dake fuskar shi ya sake fitowa raɗau akan fuskar, saidai babu wata walwala ko annuri a jikin ta, kaman wanda aka sanar dashi mutuwar kowa nashi.

Falo ya koma ya zauna, haɗi da kunna dstv ɗin dake falon.

Duk da kallon yakeyi , amma Sam hankalin shi ba'a tattare dashi yake ba, so yake yayi tunanin abubuwa da dama.

"Suahana, yanzu a wanne hali take? Umma, itama a wanne hali take? Mom......


Ɗan tsoki yaja yana mai tashi ya shiga zagayen falon, hannayen shi goye a bayan shi.

Da gudu yaji an shigo haɗi da ruƙunƙune shi ta baya.

Cikin hanzari ya juya domin ganin ko wacece, saboda ya san duk duniya yarinya ɗaya ce keyi mashi hakan.

Ilai kuwa ita ce. "Afnan! Yaushe kuka zo? Ina Aunty Feena?"


"Ɗan ja kaɗan tayi tana mai ƙare mashi kallo


" Yaya are u sick? Naji jikinka da ɗan zafi, me ya same ka? Ta faɗa tana mai bin dukkanin jikin nashi da kallo, sai kuma ta ɗora idanun ta akan fuskar shi.

Kamk hannuwan ta yayi dukkanin su, yana mai ja ta zuwa bisa Sofa.


Zaunar da ita yayi yana mai zama shima.


"Afnan am fine, yaushe kuka zo?"


"Yanzun nan yaya, ko cikin gidan ban shiga ba, Aunty Feena ta wuce ciki, na ƙagara in ganka ne"

"Afnan yanzu ba lokacin hutu bane, ya akai na ganku kuma?"


"Yaya Dad ne yace muzo yau, tin jiya ya faɗa mana, so tin jiya ma da daddare muka taso ai"

Da mamaki yake binta da kallo.

"Me ya faɗa maku? Yace anyi wani abu ne?"


"Kai yaya Wannan duk tambayar ta mecece? To nidai banji Aunty Feena tace komai ba, kawai dai tace in shirya zamuje gida ne cikin gaggawa"

ƴar ƙaramar ajiyar zuciya ya sauke yana mai cewa

"Afnan Go inside am coming now insha Allah"

"To Yaya am waiting for u"

Ta faɗa tana mai Miƙewa ta fice.



Ƙarfe takwas Alhaji Mustapha yayi parking a harabar gidan nashi.

Mai gadi da dukkanin sauran ma'aikatan maza suka taso suna yi mashi barka da zuwa.

Suma mamakin shi suke yi, duk da sunsan tsaye yake a gidan nashi, to saidai ba suyi tunanin zai iya ƙara wani auren ba, duk da har yanzu basu kai ga sanin wacece amaryar ba, domin ba'a basu damar hakan ba, tin bayan dai da suka gama jera komai aka sallamesu har matan ƴan aikin kuwa.


Kai tsaye sashen nashi ya shiga, bayan ya ɗaga waya ya kira Al'ameen.

Saida suka jira shi ya gama wankan, sannan ya umurce su da su ɗungumo har sashen Hajiya Kubran kuwa, harda Bilal.

Gaban su dai faɗuwa yake yi yayin da suka bishi a baya, shi kau da yake namiji ne tsayayye ba tare da shayin komai ba ya durfafi sashen da uwargidan nashi yake mallakin ta cikin takun shi irin na tsayayyn namiji a faɗin duniyar.....


A falon suka tadda su jigum jigum, har Feena da Afnan ɗin da uwar ta gama karanta masu komai, duk da hankalin su ba wani tashi yayi ba, a ganin su ai hakan ba wai abun tada hankali bane, ko ba komai Mom ɗin ta samu abokiyar zama wadda zata na kula da komai idan bata nan.

To saidai uwa da ƴaƴa sai Allah, ganin yanda Mom ɗin tasu ta tada hankalin ta, da bala'n da take ta faman yi tin ɗazu ya sanya jikin su sanyi.

Bama kaman Feenar da duk ta fisu hankali da sanin komai, ko ba komai ta mallaki hankalin kanta, kuma Tasan halin Mom ɗin tata, tana gudun Abunda zai je ya dawo masalan akan ƙanin nata mai bi mata da ta fuskanci shima Mom ɗin tasu cike take dashi.


Waje ya samu ya zauna, duk suka shiga gaida shi, amsa ma kowa yayi cikin fara'a da sakin fuska.

Ita kuwa Afnan wajen da yaje zaune ta ƙara sa3ta zauna haɗi da ɗora kanta bisa jikin shi, tana mai ɗan rungumo shi take faɗin


"I missed u Dad"


"I missed u auta"

Ya faɗa shima cikin jin daɗin zuwa kiran da yayi masu.

Nasreem ce ta ɗan gangaro da ɗan Gudu irin nata, sai ya sanya hannu ya cafe ta, yana mai ɗaga ta sama yake mata wasa

"Afnan je ki kira mani Umman Suhan"

Ya faɗa ba tare da ko ya kalli ɓangaren da Hajiya Kubran take zaune ba tana ta zuba isa.

"To Dad" ta faɗa tana mai ficewa.

Tin da su Al'ameen ɗin suka shiga falon take aika mashi da wani irin kallo.

Nan fa hankalin shi ya ƙara tashi, Amman da yake namiji ne, sai ya aro dakiya, juriya da natsuwa ya yafa ma kanshi.

Bai ma ko sake kallon sashen da take ba, saboda guje ma irin kallon da take binshi dashi.

Shima Bilal yana lura da ita, Amman bai ce mata ƙala ba, har su Afnan ɗin suka shigo tana riƙe da hannun Suhan ɗin kanta a ƙasa.

Shigowar Umman ce ta ja hankalin kowa dake falon ya maida hankin shi kanta.

Sanye taje da atamfa, anyi mata ɗinkin riga da zani. Sai hinabi a kanta, fuskar ba kwalliya ko ɗis, sai zallar kyau da Allah ya mallaka mata.

Cikin taku irin na kamala take tahowa har zuwa bisa wata kujera mai zaman mutum ɗaya da tafin kusa da ita.

Zama tayi bismillan ɗauke a bakin ta, hakan ne ya ƙara ƙular da hajiya Kubran, ya faranta ran Alhaji Mustapha da Bilal da abokin nashi.

A hankali ta shiga gaida Alhaji Mustaphan cikin girmamawa, sannan ta maida akalar gaisuwar tata ga uwargidan tata.

Fuskar nan tata babu wani abu dake nuni da alamun tsorata ko fargaba ko ɗin a cikin zuciyar Umman.

Duk da Hajiya a kubran bata amsa ba, sai a wani wulaƙantacccen kallo da ta bita, sai bai da wata ba, ta juya wurin da Feena ɗin take zaune, haɗi da gaida ta ba tare da fargabr komai ba, haɗi da yi mata sannu da zuwa.

Sai abun ya ba Feena kunya haɗi da mamaki.

Ya matar da ta girme ta nesa ba kusa ba, gashi kuma tana matsayin matar mahaifin ta zata gaida ta? Lallai ba mai zafi baceba, ba irin wadda Mom ɗin tata ke faɗi bace, bata fahimce ta bane, amman ko a yanayi da yanda fuskar ta ta nuna ita ɗin ba mai zafi bace.

Kowa dake falon ya gaida Umman tawa, banda Saudat da Nihal suma da suke bin mu da wani irin kallo na tsana.


Nikau da nake zaune cen ƙasa gefen Afnan ta kama hannuna ta matse taƙi saki, nima jikina da hijabi, fuskata tayi luhu luhu, Allah ya sanya lokacin da afnan ɗin ta shiga kirana Salla na gama ba kukanba, saida tayi ihun murnar ta mai isar ta, na jin daɗin gani na, sannan ta faɗa mani saƙon Dad ɗin nasu.


Kallon shi gabaki ɗaya da hankalin shi yana kanta, yana kula da yanayin ta, watau tasha kuka kenan bayan wanda yaga ta tanayi ɗazu.

Saida Bilal ya zungurobshi sannan ya iya janye idanun nashi a kanta, wanda har Hajiya Kubran ta lura da Kallon da yake yi ma a Suhan ɗin.



Gyaran Murya Dad ɗin yayi, yana mai muskutawa ya fara buɗe taro da addu'a

Sannan ya fara jawabi kamar haka.


"Na tara ku ne anan ba don komai ba, sai don in gabatar maku da abokiyar zaman mahaifiyar taku, daga yanzu wannan itace a matsayin abokiyar zaman Mahaifiyar taku, ina fatan zaku yi mani biyayya wajen bata girman ta, da kauce ma duk wani abu da zai kawo saɓani. Ku sani yanzu ba matsayin ta na mai aiki take ba, matsayin matar mahaifin ku take,kaman mahaifiya take a wurin ku, ku girmama ta kaman yanda zakuyi ma mahaifiyar ku nan da take zaune, sannan ki darajta ta, ga Suhan nan, ku ɗauke ta matsayin ƴar uwa, bana so inga wani banbanci a tsakanin ku, masalan ma ku Saudat Da Nihal, ina fatan zaku kiyaye.......


*"Alhaji dakata"*

Hajiya Kubran ta faɗa cikin kashin murya, tana mai zaburowa daga inda take zaune bisa Sofar.


*"Ni ba abokiyar zaman ta bace, kuma ita ba kaman mahaifiyar ya rana bace ba, ni a wuri na maci amana ce, kuma ina sonka sani daga yanzu har yaumuttanadi ba zan taɓa amsar ta ba a matsayin kishiya, san amshe ta ne a matsayin aiki wadda taje zaune a gudana cikin rigar alfarma ta, tana cin dukiya ta da nufin ta kare kanta daga Raɗaɗin talaucin da take fama dashi tin shekara da shekaru, muddin tana zaune a ƙarƙashin rufin gidan nan nawa, ba zata taɓa amsa sunan matar guda ba, saidai ƴar aikin gida, tinda wannan auren babu Abunda yake cikin shi sai cin amana da mugunta kawai*

Ba Alhaji Mustapha ba, hatta Afnan da Feena, Bilal da uwa uba Al'ameen da suke zaune a falon saida maganar tata ta Dakar masu zuciya.

Cikin tsananin furgici Al'ameen ɗin ya ɗago kai yana mai ƙure Mom ɗin tashi da idanun ta ya rufe ga kallon gaskiya yake yi.

Shi kau Bilal saidai sauke kanshi ƙasa yayi yana mai ɗan girgiza kai, yayin da Feenar take kallon Mom ɗin nata da wani irin kallo kaman ta nutse ƙasa.

Ni kau tare da Afnan a lokaci guda muka kai kallon namu a bisa fuskar Umman tawa, domin ganin yanda ta karɓi maganar Hajiya Kubran.

Ga ɗin bin mamakin mu, murmushi ne kwance bisa fuskar Umman tawa, har kana iya hango fararen haƙoran ta, a lokaci guda na janye idanuna na maida su kan su Saudat ɗin

1 Comments On BAN FI KARFIN TA BA
avatar
zakari-4

9 months ago

Reply

I really love the novel

Please Login or Register in order to submit comment